![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/thang 3/z5271067336737_9a212058086193d383e8f883e2dd782d.jpg?ver=vYYzHhBBRIC7f5bSDSzMNg%3d%3d)
Ông Lê Trọng Tài đại diện hộ dân phát biểu ý kiến
Sau khi nghe Văn phòng Đăng ký đất đai và phát triển quỹ đất báo cáo nhanh về tiến độ triển khai trong công tác bồi thường GPMB của dự án, nghe tâm tư, nguyện vọng của các hộ dân gồm: Lê Trọng Tài; Nguyễn Tiến Dũng; Chu Thị Thúy và Hoàng Văn Quân, đồng chí Quách Hải Lý - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện đã quan tâm, đồng cảm, chia sẻ đồng thời giải thích rõ đến các hộ dân về chủ trương của Nhà nước khi triển khai dự án và rất mong có được sự hợp tác của người dân trong thực hiện dự án. Sau khi nghe đồng chí Chủ tịch UBND huyện tuyên truyền, giải thích, các hộ dân đã thống nhất, nhất trí để các cơ quan chuyên môn tiến hành đo đạc kiểm đếm và áp giá bồi thường theo quy định hiện hành.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/thang 3/z5271067331074_4c5c56e710417a23d5498f11c592c5c7.jpg?ver=YnmW1Pb4zmdr43E6AQXd-w%3d%3d)
Đại diện Công ty CPKS Hùng Vương phát biểu ý kiến
Cùng ngày, đồng chí Chủ tịch UBND huyện cũng đã có buổi làm việc với Công ty THHHKS Thành Phương; Công ty CPKS Hùng Vương và xã Dị Nậu về việc bồi thường, khắc phục xô lũ, thanh toán tiền hỗ trợ cho người dân. Theo đề nghị của UBND xã Dị Nậu; Đề nghị 2 Công ty tổ chức thực hiện ngay việc khắc phục diện tích bị xô lũ khoảng trên 2,4 ha và đắp lại 30m bờ suối bị vỡ. Đề nghị 2 công ty trả tiền bồi thường, hỗ trợ sản lượng cho Nhân dân năm 2022, 2023. Đồng thời nạo vét lòng suối từ Nhà Quanh đến cầu Ruộng Đõ đảm bảo dòng chảy thông thoáng.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/thang 3/z5271067347142_818b6352866ca880a21e8cdc17609c0a.jpg?ver=ywqJkcjUnZQeCiV08mqXJw%3d%3d)
Đồng chí Quách Hải Lý - PBT Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện kết luận
Tại buổi làm việc, đồng chí Chủ tịch UBND huyện đã nghe các bên báo cáo tình hình thực tế, với phương châm hướng về người dân, Chủ tịch UBND huyện chỉ đạo và ký cam kết đối với 2 Doanh nghiệp khắc phục nạo vét dòng suối xong trước 30/4/2024; chi trả bồi thường cho Nhân dân xong trước 30/6/2024. UBND huyện giao cho xã Dị Nậu, Phòng TN&MT và 2 doanh nghiệp để thường xuyên giám sát hoạt động sản xuất kinh doanh, đặc biệt phải đảm bảo VSMT, báo cáo UBND huyện trước ngày 15/7. Nếu 2 công ty không thực hiện đúng theo Cam kết đã ký, UBND huyện sẽ báo cáo UBND tỉnh và các Sở ngành liên quan dừng hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Tại buổi làm việc đại diện 2 công ty: Công ty THHHKS Thành Phương; Công ty CPKS Hùng Vương đã ký cam kết thực hiện theo đúng tinh thần nội dung của buổi làm việc đã đề ra./.
Hải Đăng