Sáng ngày 01/3/2024, huyện Tam Nông tỉnh Phú Thọ đã tổ chức Lễ đón nhận Quyết định của Thủ tướng Chính phủ công nhận huyện Tam Nông đạt nông thôn mới.
Xác định đây là nhiệm vụ chính trị quan trọng của địa phương, Điện lực Tam Nông đã thực hiện ứng trực đảm bảo cung ứng điện liên tục, ổn định trong suốt thời gian diễn ra buổi Lễ và các hoạt động văn hóa, thể thao, Hội trại chảo mừng diễn ra từ ngày 28/02/2024 đến hết ngày 01/03/2024 tại Trung tâm Hội nghị huyện Tam Nông.
Ngay sau khi khảo sát hiện trường, Điện lực Tam Nông đã lập phương án cấp điện chi tiết, trong đó sẽ phân nguồn cho từng địa điểm cụ thể nhằm đảm bảo luôn có 02 nguồn cấp đến phụ tải (gồm 02 tổ hợp là máy phát điện và điện lưới). Bên cạnh đó, Điện lực còn lập sơ đồ nguyên lý cung cấp điện và sơ đồ mặt bằng khu vực cấp điện (gồm địa điểm cấp điện và nhóm trực cấp điện) để chỉ đạo công tác cấp điện kịp thời, thao tác chính xác. Ngoài ra, Điện lực cũng bố trí dự phòng các vật tư, dụng cụ, phương tiện, nhân lực ứng trực tăng cường để sẵn sàng xử lý nhanh nhất tình huống phát sinh không mong muốn (nếu có xảy ra).
![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/thang 3/5b3216b31a2cb772ee3d.jpg?ver=5yuEQ6iwU2TvdakPoGCzQg%3d%3d)
Lãnh đạo Công ty điện lực Phú Thọ và nhóm công tác kiểm tra trạm biến áp và hệ thống máy phát điện dự phòng trước giờ diễn ra sự kiện.
Ông Đỗ Văn Chương, Giám đốc Điện lực Tam Nông chia sẻ: "Trước khi diễn ra Lễ đón nhận, Điện lực đã hoàn thành xong việc kiểm tra, rà soát hệ thống nguồn lưới điện, khắc phục ngay các khiếm khuyết phát hiện trong quá trình kiểm tra lưới điện. Bên cạnh đó, Điện lực cũng triển khai kiểm tra và phối hợp vận hành thử hệ thống máy phát dự phòng tại chỗ, sắp xếp bố trí nhân lực ứng trực 24/24h tại nơi diễn ra sự kiện, sẵn sàng ứng phó khi có sự cố xảy ra trong thời gian diễn ra Lễ đón nhận. Việc đảm bảo nguồn điện lưới được cấp vòng linh hoạt với nhiều phương án được đưa ra từ các lộ đường dây sẽ đảm bảo vận hành linh hoạt nguồn điện lưới. Ngoài ra, Điện lực đã phối hợp kiểm tra phương án nguồn điện dự phòng được cấp điện bằng 01 máy phát dự phòng Diezel 250kVA".
Bằng sự nỗ lực và chuẩn bị chu đáo, Điện lực Tam Nông đã đảm bảo cung cấp điện an toàn, góp phần vào thành công của Lễ công bố Quyết định huyện Tam Nông đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023. Qua đó cùng với chính quyền địa phương góp phần cổ vũ, động viên các tầng lớp nhân dân trong toàn huyện hăng say thi đua lao động, sản xuất, phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng cuộc sống ấm no và hạnh phúc.
Nguyễn Thế Hưng – Điện lực Tam Nông