![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/2_27_1.jpg?ver=STGCFLdM63HBrHEkmoIgow%3d%3d)
Đồng chí Vương Đức Thủy - TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu tại hội nghị làm việc
Tham dự đoàn công tác có đồng chí Quách Hải Lý – Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Nguyễn Chí Thắng – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy và lãnh đạo một số phòng, ban, cơ quan của huyện. Tiếp và làm việc với đoàn công tác có đồng chí Bùi Văn Lương - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy Thái Nguyên, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố Phổ Yên; các đồng chí Thường trực, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy; Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND, thủ trưởng một số phòng, ban, cơ quan của thành phố và lãnh đạo Đảng ủy, chính quyền phường Tiên Phong, thành phố Phổ Yên.
Tại buổi làm việc, đồng chí Vương Đức Thủy - TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện đã thông tin về tình hình phát triển kinh tế - xã hội của huyện Tam Nông trong thời gian qua. Theo đó, năm 2023 huyện tiếp tục đạt và vượt kế hoạch 11/11 chỉ tiêu kinh tế - xã hội, trong đó nổi bật có một số chỉ tiêu đạt cao so với cùng kỳ, như: Tổng vốn đầu tư toàn xã hội ước đạt 3.330,8 tỷ đồng, đạt 121,1% kế hoạch, tăng 42,6% so với năm 2022. Tổng thu ngân sách nhà nước trên địa bàn ước đạt 780 tỷ đồng, đạt 104% kế hoạch; trong đó, thu ngân sách nhà nước trên địa bàn phân cấp huyện quản lý ước đạt gần 430 tỷ đồng, đạt 283,2% dự toán tỉnh giao, đạt 166,7% dự toán Hội đồng nhân dân huyện giao. Giá trị sản phẩm bình quân trên 1ha đất canh tác và nuôi trồng thủy sản ước đạt 126,5 triệu đồng, đạt 107,2% kế hoạch. Đặc biệt, trong năm 2023 với sự nỗ lực và quyết tâm của cả hệ thống chính trị, của các cấp ủy, chính quyền, sự đồng thuận của Nhân dân, huyện Tam Nông đã đạt được nhiều kết quả quan trọng, vượt bậc như: Được Thủ tướng Chính phủ ký quyết định công nhận huyện đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023 (vượt bậc so với mục tiêu Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXX, kế hoạch xây dựng huyện nông thôn mới của tỉnh Phú Thọ nhiệm kỳ 2020-2025 đã đề ra). Môi trường đầu tư kinh doanh tiếp tục được cải thiện, niềm tin của các nhà đầu tư được củng cố, các dự án đầu tư vào huyện được triển khai thực hiện tích cực, hiệu quả. Trong 02 năm 2022, 2023, đã thu hút 24 dự án đầu tư tư nhân vào địa bàn, tổng mức đầu tư gần 30.000 tỷ đồng. Đặc biệt, trên địa bàn huyện hiện đang triển khai thực hiện dự án khu đô thị sinh thái, du lịch, nghỉ dưỡng và sân golf Tam Nông với quy mô gần 500ha (tổng vốn đầu tư dự kiến 35.000 tỷ đồng), là dự án khu đô thị sinh thái và sân golf có quy mô lớn nhất trên địa bàn tỉnh Phú Thọ đến thời điểm hiện nay. Trên địa bàn huyện hiện có 02 khu công nghiệp, 03 cụm công nghiệp; đề xuất tích hợp vào quy hoạch tỉnh cụm công nghiệp Bắc Vạn Xuân, khu công nghiệp, logistics và đô thị dịch vụ tại xã Hiền Quan và xã Bắc Sơn.
Lĩnh vực văn hóa, giáo dục và đào tạo, y tế được quan tâm, đầu tư. Công tác an sinh xã hội được chú trọng. Tỷ lệ hộ nghèo đa chiều, cận nghèo duy trì mức giảm hằng năm (tỷ lệ hộ nghèo còn 2,34%; tỷ lệ hộ cận nghèo còn 3,61%). 100% trạm y tế xã, thị trấn đạt chuẩn quốc gia; 100% trường học công lập đạt chuẩn quốc gia (55 trường). Năm học 2022-2023, chất lượng giáo dục mũi nhọn của huyện đứng thứ Nhất toàn tỉnh, tăng 07 bậc so với năm 2020; chất lượng giáo dục đại trà đứng thứ 5 toàn tỉnh, tăng 05 bậc so với năm 2020. Công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị được củng cố, tăng cường; công tác dân vận chính quyền, công tác an sinh xã hội được triển khai thực hiện tốt. Tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn tiếp tục được giữ vững, đời sống vật chất, tinh thần của Nhân dân ngày càng được nâng cao, Nhân dân ngày càng tin tưởng, đồng thuận với các chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước, của tỉnh và của huyện.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/2_27_2.jpg?ver=STGCFLdM63HBrHEkmoIgow%3d%3d)
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/2_27_20.jpg?ver=STGCFLdM63HBrHEkmoIgow%3d%3d)
Các đồng chí lãnh đạo huyện Tam Nông và thành phố Phổ Yên dâng hương tưởng niệm Vua Lý Nam Đế tại khu di tích lịch sử quốc gia Lý Nam Đế
Tại buổi làm việc, đồng chí Bùi Văn Lương - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy Thái Nguyên, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố Phổ Yên đã chúc mừng những thành tựu nổi bật mà huyện Tam Nông đã đạt được trong nhiệm kỳ 2020-2025, đặc biệt trong năm 2023. Đồng thời, đồng chí đã thông tin nhanh một số kết quả nổi bật trên các lĩnh vực của thành phố Phổ Yên trong thời gian qua và mong muốn hai địa phương có nhiều dịp gặp mặt, trao đổi kinh nghiệm, cùng nhau thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị, kinh tế, xã hội, quốc phòng, an ninh.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/2_27_3.jpg?ver=STGCFLdM63HBrHEkmoIgow%3d%3d)
Các đồng chí lãnh đạo huyện Tam Nông và thành phố Phổ Yên đi thực địa tại Quảng trường Vạn Xuân, thành phố Phổ Yên
Cùng ngày, đoàn đại biểu của hai địa phương đã tới dâng hương tưởng niệm Vua Lý Nam Đế tại khu di tích lịch sử quốc gia Lý Nam Đế gồm: Đền Mục, chùa Hương Ấp, chùa Mãn Tăng (phường Tiên Phong, thành phố Phổ Yên) nhân kỷ niệm 1.480 năm Đức Vua Lý Nam Đế lên ngôi Hoàng Đế và thành lập nước Vạn Xuân (12/01/544 -12/01/2024 Âm lịch) và đến thăm một số công trình, dự án trọng điểm của thành phố Phổ Yên như: Quần thể khu văn hóa, thể thao, công viên cây xanh, quảng trường Vạn Xuân và trung tâm hành chính mới của thành phố Phổ Yên.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/2_27_4.jpg?ver=STGCFLdM63HBrHEkmoIgow%3d%3d)
Đoàn đại biểu của hai địa phương chụp ảnh lưu niệm
Nguyễn Tuấn Ngọc