Thực hiện chương trình công tác năm 2023, ngày 28/11, đoàn công tác của huyện Tam Nông do đồng chí Vương Đức Thủy - TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện làm Trưởng đoàn đã có chuyến thăm và làm việc với 2 xã Dị Nậu và Quang Húc để đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ chính trị năm 2023, triển khai nhiệm vụ trọng tâm năm 2024. Cùng đi có đồng chí Lý Thị Hạnh Vân - UVBTV, Trưởng BTC Huyện uỷ, đồng chí Đặng Kim Thanh - UVBTV, Chủ nhiệm UBKT Huyện uỷ; đồng chí Nguyễn Chí Hoa - UV BTVHU, Trưởng Ban Dân vận Huyện uỷ; lãnh đạo các phòng, cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2023/Thang 11/z4926900200154_2272ced8fc4da0d59c2b6d516921df82.jpg?ver=Yj9uBYRQbaWJZQUvLtv_ow%3d%3d)
Bí thư Huyện uỷ Vương Đức Thuỷ thăm và làm việc tại Dị Nậu
Tại mỗi địa phương, sau khi nghe Đảng bộ 2 xã Dị Nậu và Quang Húc báo cáo nhanh về tình hình thực hiện nhiệm vụ chính trị năm 2023, phương hướng nhiệm vụ năm 2024 cùng các kiến nghị đề xuất của 2 đơn vị cùng ý kiến của các phòng, ban của huyện. Đồng chí Bí thư Huyện ủy Vương Đức Thủy đã đánh giá rất cao, đồng thời biểu dương những kết quả của 2 xã Dị Nậu và Quang Húc đã đạt được trong năm 2023.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2023/Thang 11/z4926900187415_0ec4700b1f123782b26a40a7e0e226cb.jpg?ver=Yj9uBYRQbaWJZQUvLtv_ow%3d%3d)
Bí thư Huyện uỷ Vương Đức Thuỷ thăm và làm việc tại Quang Húc
Về nhiệm vụ trọng tâm trong năm 2024, đồng chí Bí thư Huyện ủy đề nghị cấp ủy, chính quyền 2 xã cần tiếp tục nêu cao tình thần đoàn kết trong cấp uỷ, chính quyền địa phương để lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện các nhiệm vụ chính trị đã đề ra trong năm 2024; Rà soát các chỉ tiêu và có tính dự báo để đưa ra các mục tiêu cụ thể cho địa phương. Xác định rõ thế mạnh của mỗi địa phương, tập trung tích tụ ruộng đất để từ đó đưa các giống cây con có giá trị kinh tế cao vào sản xuất; đẩy mạnh phát triển sản xuất tiểu thủ công nghiệp, tạo điều kiện thuận lợi cho các doanh nghiệp đầu tư phát triển sản xuất công nghiệp trên địa bàn; tiếp tục tuyên truyền vận động người dân thực hiện tốt công tác bồi thường GPMB các dự án đầu tư trên địa bàn.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2023/Thang 11/z4926900201090_f168ab761febb9c14ac030c1d167bc49.jpg?ver=Yj9uBYRQbaWJZQUvLtv_ow%3d%3d)
Bí thư Huyện uỷ Vương Đức Thuỷ cùng đoàn công tác chụp ảnh lưu niệm với lãnh đạo Đảng uỷ, chính quyền xã Quang Húc
Đồng chí Bí thư Huyện uỷ Vương Đức Thuỷ cũng nhấn mạnh: 2 xã Dị Nậu và Quang Húc cần tập trung hoàn thành các dự án trọng điểm của tỉnh, của huyện trên địa bàn, dừng hết việc khởi công mới nếu không thực sự cần thiết; duy trì và giữ vững trường chuẩn quốc gia và quy mô trường lớp, chú trọng nâng cao chất lượng giáo dục đại trà, giáo dục mũi nhọn; tuyên truyền vận động người dân tham gia BHYT; nâng cao chất lượng khám chữa bệnh cho người dân; đảm bảo duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới. Đặc biệt, cần quan tâm chú trọng vấn đề giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập cho người dân; quản lý tốt tài nguyên, môi trường; thực hiện tốt công tác tiếp dân, tăng cường đối thoại với Nhân dân, nắm bắt tình hình tư tưởng trong cán bộ, đảng viên và quần chúng nhân dân để kịp thời giải quyết ý kiến, kiến nghị, phản ánh của công dân ngay ở cơ sở; thực hiện tốt công tác dân vận chính quyền; thực hiện tốt công tác tuyển quân năm 2024; tập trung và làm tốt công tác dự nguồn kết nạp đảng viên mới; giữ vững tình hình an ninh chính trị, trật tự ATXH trên địa bàn để cùng chung tay xây dựng huyện Tam Nông đạt chuẩn NTM ở mức cao hơn./.
Hải Đăng