![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/Thang 2/22_1_1.jpg?ver=974FNQC0SwtiLR6ptoaXdg%3d%3d)
Trung tâm huyện Tam Nông
Tam Nông là huyện miền núi nằm ở phía Đông Nam của tỉnh. Với lợi thế tiếp giáp Thủ đô Hà Nội, là đầu mối giao thông vận tải quan trọng của tỉnh, nhiều tuyến đường huyết mạch chạy qua... huyện được xác định là vùng kinh tế trọng điểm về công nghiệp của tỉnh. Tuy nhiên, bắt tay xây dựng NTM, huyện gặp nhiều khó khăn bởi xuất phát điểm còn thấp, tình hình kinh tế - xã hội chưa thực sự phát triển. Song, chính những khó khăn này đã thôi thúc tinh thần đoàn kết, quyết tâm phát triển quê hương, nhất là trong công cuộc xây dựng NTM, biến vùng đất đồi núi trở thành miền quê đáng sống.
Xuất phát từ tình hình thực tế, Tam Nông đã xác định công tác tuyên truyền, vận động, nâng cao nhận thức về vai trò chủ thể của người dân trong xây dựng NTM phải được đặt lên hàng đầu. Huyện đã chủ trương lấy hộ gia đình là hạt nhân để vận động xây dựng NTM. Đồng thời, chủ động xây dựng, ban hành các nghị quyết, đề án, chương trình, phát động phong trào thi đua chung sức xây dựng NTM; thực hiện lồng ghép các chương trình, dự án để nâng cao hiệu quả cũng như góp phần giảm kinh phí đóng góp đối ứng của nhân dân. Với sự quyết tâm của cả hệ thống chính trị, vào cuộc của các ngành, địa phương, đồng thuận của người dân đã tiếp thêm sức mạnh để hoàn thành các tiêu chí, đưa huyện trở thành huyện NTM theo Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ huyện lần thứ XXX đã đề ra.
Xây dựng kết cấu hạ tầng nông thôn đáp ứng mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, hoàn thành tiêu chí NTM được Tam Nông tập trung triển khai quyết liệt. Trong đó, huyện đặc biệt chú trọng đầu tư xây dựng phát triển hệ thống hạ tầng giao thông, khu, cụm công nghiệp, đô thị, thương mại, tạo động lực phục vụ phát triển kinh tế - xã hội. Mạng lưới giao thông của huyện với trên 80% được cứng hóa đã tạo điều kiện thuận lợi đẩy mạnh giao thương với các địa phương trong và ngoài tỉnh.
Đi đôi với giao thông, hệ thống công trình thủy lợi được đầu tư đồng bộ và phân cấp quản lý gắn với tái cơ cấu ngành Nông nghiệp, đáp ứng nhu cầu sản xuất, dân sinh. Hệ thống điện lưới được đầu tư đồng bộ theo quy hoạch, đảm bảo nguồn cung cấp điện đáp ứng nhu cầu sử dụng điện sinh hoạt, sản xuất của nhân dân và phát triển kinh tế - xã hội của huyện.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/Thang 2/22_2_6.jpg?ver=974FNQC0SwtiLR6ptoaXdg%3d%3d)
Đồng chí Bùi Minh Châu - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh kiểm tra tiến độ thi công Cụm Công nghiệp Vạn Xuân
Hạ tầng các cụm công nghiệp trên địa bàn huyện cũng được đầu tư xây dựng hoàn thiện, thu hút nhà đầu tư phát triển sản xuất, kinh doanh, giải quyết việc làm cho lao động địa phương, tăng thu ngân sách. Đáng chú ý, từ năm 2020 đến nay, với những chính sách, cơ chế phù hợp, linh hoạt được thực thi đã tạo hành lang pháp lý thông thoáng, thu hút đầu tư 24 dự án tư nhân với tổng vốn gần 27.000 tỉ đồng.
Thành tựu nổi bật trong 12 năm xây dựng NTM ở Tam Nông là kinh tế có tăng trưởng đột phá, dần khẳng định vị trí, vai trò là vùng động lực kinh tế của tỉnh Phú Thọ. Cơ cấu kinh tế của huyện chuyển dịch đúng hướng (giảm tỉ trọng nông nghiệp, tăng công nghiệp, dịch vụ), phù hợp với tiềm năng, lợi thế của địa phương. Môi trường đầu tư tiếp tục được cải thiện, các thành phần kinh tế phát triển mạnh, đặc biệt là kinh tế tư nhân, đóng góp cho tăng trưởng, giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập, cải thiện chất lượng cuộc sống cho người dân.
Trong lĩnh vực nông, lâm nghiệp, thủy sản, các cấp ủy Đảng, chính quyền đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện hỗ trợ, khuyến khích phát triển sản xuất nông nghiệp thông qua các chương trình, nội dung hỗ trợ của Trung ương, tỉnh; đẩy mạnh ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, công nghệ cao đi đôi với phòng, chống thiên tai, dịch bệnh.
Nhờ vậy, giá trị bình quân trên cùng diện tích canh tác và nuôi trồng thủy sản của huyện đạt 125,3 triệu đồng/ha/năm. Nhiều mô hình liên kết sản xuất có hiệu quả được triển khai, nhân rộng. Địa bàn cũng đã hình thành các vùng sản xuất hàng hóa tập trung gắn với sản phẩm nông sản chủ lực của địa phương.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/Thang 2/22_2_8.jpg?ver=pK4TtfWAgqnx4vkxYxWwRg%3d%3d)
Rực rỡ pháo hoa đêm Giao thừa Xuân Giáp Thìn 2024 với chủ đề "Tam Nông khát vọng tỏa sáng"
Kinh tế phát triển, thu nhập bình quân đầu người tăng, đạt trên 53 triệu đồng/người/năm, tăng gần ba lần so với năm 2011 đã tạo thuận lợi trong huy động nguồn lực phục vụ xây dựng NTM, các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội. Giai đoạn 2011-2022, người dân đã đóng góp khoảng 133 tỉ đồng thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng NTM. Đến nay, 100% xã trên địa bàn đạt chuẩn NTM, trong đó hai xã công nhận xã NTM nâng cao, 19 khu dân cư NTM kiểu mẫu, thị trấn Hưng Hóa đạt chuẩn đô thị văn minh, toàn huyện có 14 sản phẩm đạt OCOP 3 sao. 100% các trường mầm non, tiểu học, THCS được công nhận trường đạt chuẩn quốc gia; Năm học 2022 – 2023, Giáo dục mũi nhọn xếp thứ nhất toàn tỉnh (tăng 5 bậc) so với kỳ thi học sinh giỏi năm học trước. Trong 03 năm qua, toàn huyện đã xây dựng mới, sửa chữa 116 nhà văn hóa, đạt 127,47% so với kế hoạch, tổng kinh phí thực hiện là gần 34 tỷ đồng. Các chỉ tiêu, tiêu chí NTM được duy trì, nâng cao chất lượng, diện mạo nông thôn thay đổi rõ nét.
![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/Thang 2/22_2_5.jpg?ver=974FNQC0SwtiLR6ptoaXdg%3d%3d)
Khu liên hợp: Nhà thi đấu đa năng - Sân vận động được đầu tư xây dựng hiện đại.
Trên quê hương Tam Nông hôm nay, sự đổi thay đang ngày càng hiện hữu và khởi sắc, bức tranh kinh tế - xã hội có nhiều gam màu tươi sáng. Bên thềm Xuân mới Giáp Thìn 2024, ngày 6/2/2024, Thủ tướng Chính phủ đã ký Quyết định số 153/QĐ-TTg công nhận huyện Tam Nông tỉnh Phú Thọ đạt chuẩn Nông thôn mới năm 2023. Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân trong huyện đang tích cực đẩy mạnh các phong trào thi đua, các hoạt động VHVN, TDTT tạo không khí vui tươi, phấn khởi hướng tới Lễ công bố huyện Tam Nông đạt chuẩn Nông thôn mới được tổ chức vào ngày 1/3/2024.
Với quan điểm “Xây dựng NTM là quá trình liên tục, lâu dài, có điểm khởi đầu nhưng không có điểm kết thúc”, từ sức mạnh của tinh thần đoàn kết, của ý chí, sự nỗ lực của cấp uỷ Đảng, chính quyền và Nhân dân địa phương, Tam Nông sẽ tiếp tục đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính, xây dựng môi trường cảnh quan nông thôn sáng - xanh - sạch - đẹp - an toàn, không ngừng nâng cao chất lượng cuộc sống của người dân; phát huy giá trị văn hóa truyền thống tốt đẹp của quê hương, tuyên truyền, quảng bá, tiềm năng lợi thế của huyện để tiếp tục thu hút đầu tư phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng Tam Nông ngày càng giàu đẹp, phồn vinh và thịnh vượng.
Hải Đăng