![](/Portals/0/HAI DANG 2022/Thang 1/16_11_1.jpg?ver=2022-01-25-101400-000)
Lãnh đạo tỉnh và huyện Tam Nông trồng cây lưu niệm tại NVH Khu 4 xã Thọ Văn - Công trình Dân vận chính quyền năm 2021
Ngay sau khi có Quyết định số 99-QĐ/TW, ngày 03/10/2017 của Ban Bí thư ban hành hướng dẫn khung để các cấp ủy, tổ chức đảng trực thuộc Trung ương tiếp tục phát huy vai trò của Nhân dân trong đấu tranh ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái, "tự diễn biến", "tự chuyển hóa" trong nội bộ (gọi tắt là Quyết định số 99-QĐ/TW); Hướng dẫn số 11-HD/TU, ngày 04/5/2018 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy; Ban Thường vụ Huyện ủy ban hành Hướng dẫn số 09-HD/HU, ngày 31/5/2018 "để cấp ủy, chính quyền các cấp tiếp tục phát huy vai trò của Nhân dân trong đấu tranh ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ" và xác định là nhiệm vụ quan trọng nhằm tạo sự chuyển biến về nhận thức, thống nhất ý chí và hành động trong toàn đảng bộ và tạo sự đồng thuận cao trong các tầng lớp nhân dân; đồng thời tổ chức hội nghị quán triệt Quyết định số 99-QĐ/TW đến cán bộ chủ chốt cấp huyện, thủ trưởng các ban, ngành trên địa bàn; kết quả 100% các chi, đảng bộ cơ sở đã tổ chức hội nghị quán triệt học tập với tỷ lệ tham gia (cấp huyện đạt 99,6%, cấp cơ sở đạt 98,9%). Sau học tập, quán triệt cán bộ, đảng viên trong huyện đã viết bài thu hoạch gửi cấp ủy chi bộ. Qua triển khai thực hiện đã từng bước tạo chuyển biến tích cực về nhận thức, ý thức trách nhiệm của cấp ủy, tổ chức đảng, cán bộ, đảng viên, đoàn viên, hội viên và Nhân dân trong phát huy vai trò của Nhân dân tham gia xây dựng Đảng, chính quyền vững mạnh, đấu tranh, ngăn chặn, đẩy lùi suy thoái, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong nội bộ.
Việc công khai để Nhân dân biết: Ban Thường vụ Huyện ủy chỉ đạo 100% đảng bộ, chi bộ trực thuộc Huyện ủy thường xuyên quán triệt 27 biểu hiện suy thoái về tưởng, chính trị, đạo đức, lối sống, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”; Quy định số 101-QĐ/TW, ngày 07/6/2012 của Ban Bí thư quy định trách nhiệm, nêu gương của cán bộ, đảng viên nhất là cán bộ chủ chốt các cấp; Quy định số 55-QĐ/TW, ngày 19/12/2016 của Bộ Chính trị về một số việc cần làm ngay để tăng cường vai trò nêu gương của cán bộ, đảng viên; 19 điều đảng viên không được làm. Lãnh đạo, chỉ đạo việc công khai các nội dung theo Quyết định số 99-QĐ/TW để cán bộ, đảng viên và Nhân dân biết và thực hiện công tác giám sát thông qua việc triển khai tại các kỳ sinh hoạt chi bộ, trên các phương tiện truyền thông của huyện, xã, công khai niêm yết tại trụ sở, thông qua các buổi tuyên truyền của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị - xã hội tại các xã, thị trấn, tại các buổi họp khu dân cư. Kết quả giải quyết những vấn đề bức xúc, phản ánh, kiến nghị, khiếu nại, tố cáo của tổ chức và công dân; kết quả xử lý các vụ, việc tiêu cực, tham nhũng, lãng phí đã được kết luận; nội dung công khai tài sản hằng năm theo Nghị định số 130/2020/NĐ-CP, ngày 30/10/2020 của Chính phủ về kiểm soát tài sản, thu nhập của người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị. Qua đó, đã góp phần đấu tranh, ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái đạo đức, lối sống, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” theo tinh thần Nghị quyết Trung ương 4 khóa XII.
Việc thực hiện để Nhân dân góp ý: Cấp ủy, chính quyền trong huyện đã thực hiện nền nếp; các hình thức góp ý thông qua hệ thống Mặt trận Tổ quốc, các tổ chức chính trị - xã hội, tiếp công dân, tiếp xúc, đối thoại trực tiếp giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với Nhân dân, hòm thư góp ý, tự phê bình và phê bình trước quần chúng nhân dân, nhất là duy trì tốt việc đưa đảng viên tự phê bình trước quần chúng khu dân cư, tiếp xúc cử tri và gửi văn bản hoặc hình thức khác. Quá trình thực hiện đã phát huy dân chủ ở cơ sở nhằm tạo điều kiện cho cán bộ, đảng viên và Nhân dân góp ý về phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống, vai trò tiên phong, gương mẫu của cán bộ, đảng viên, người đứng đầu cấp ủy, tổ chức đảng, chính quyền; kết quả có 1.125 cuộc, với 29.181 lượt Nhân dân góp ý.
Việc thực hiện để Nhân dân giám sát: Thực hiện Quy định số 11-QĐi/TW, ngày 18/02/2019 của Bộ Chính trị về trách nhiệm của người đứng đầu cấp ủy trong việc tiếp dân, đối thoại trực tiếp với dân và xử lý những phản ánh, kiến nghị của dân; Ban Thường vụ Huyện ủy đã ban hành Quyết định số 859-QĐ/HU, ngày 20/9/2019 về ban hành quy chế tiếp công dân, đối thoại trực tiếp với dân của đồng chí Bí thư Huyện ủy và xử lý, giải quyết những phản ánh, kiến nghị, khiếu nại, tố cáo của công dân gửi đến Huyện ủy; tham gia tiếp công dân theo quy định vào ngày mùng 10, 20 hằng tháng; sắp xếp bố trí 01 phòng tiếp dân, niêm yết nội quy tiếp dân, số điện thoại để Nhân dân liên hệ; phân công 01 đồng chí lãnh đạo, 01 chuyên viên Văn phòng Huyện ủy phụ trách công tác tiếp dân. Chỉ đạo Văn phòng Huyện ủy ban hành văn bản thông báo kế hoạch, lịch tiếp dân của Bí thư Huyện ủy đến Đảng ủy các xã, thị trấn; yêu cầu các xã, thị trấn niêm yết lịch, nội quy tiếp dân của Bí thư Huyện ủy tại trụ sở cơ quan và trên Trang Thông tin điện tử huyện để Nhân dân biết. Chỉ đạo các chi, đảng bộ trực thuộc Huyện ủy triển khai thực hiện Quy định số 11-QĐi/TW, ngày 18/02/2019 của Bộ Chính trị về trách nhiệm của người đứng đầu cấp ủy trong việc tiếp dân, đối thoại trực tiếp với dân và xử lý những phản ánh, kiến nghị của dân; kết quả: trong 05 năm Bí thư Huyện ủy tiếp dân định kỳ được 20 cuộc, Chủ tịch UBND huyện tiếp dân 58 cuộc, Bí thư Đảng ủy xã, thị trấn tiếp 442 cuộc, Chủ tịch UBND xã, thị trấn tiếp 933 cuộc. Hằng năm, Ban Thường vụ Huyện ủy xây dựng kế hoạch đối thoại trực tiếp giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với Nhân dân; trong 5 năm, toàn huyện đã tổ chức 199 hội nghị đối thoại trực tiếp giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với Nhân dân; trong đó: cấp huyện tổ chức 05 hội nghị đối thoại định kỳ và 23 hội nghị đối thoại đột xuất; cấp xã tổ chức 92 hội nghị đối thoại định kỳ và 79 hội nghị đột xuất. Tại các hội nghị đối thoại, đã có 9.685 lượt người dân tham gia với 1.015 lượt ý kiến trong đó: có 672 ý kiến thuộc lĩnh vực kinh tế, 152 ý kiến thuộc lĩnh vực văn hóa - xã hội, 34 ý kiến thuộc lĩnh vực an ninh - quốc phòng, 36 ý kiến thuộc lĩnh vực xây dựng hệ thống chính trị và 45 ý kiến thuộc các vấn đề khác; 1.015/1.015 nội dung của Nhân dân tham gia đã được chủ trì hội nghị trực tiếp trả lời và phân công các cơ quan chuyên môn trả lời thỏa đáng. Việc thực hiện quy định về tiếp công dân được thực hiện nghiêm túc; trong 05 năm, toàn huyện tiếp 2.467 lượt người, trong đó: UBND huyện tiếp 397 lượt người, UBND xã tiếp 2.070 lượt người; (trong đó: tiếp dân lần đầu 2.097 lượt người) các kiến nghị, đề nghị, phản ánh của công dân đều được UBND huyện và UBND xã, thị trấn xem xét, giải thích, giải quyết và trả lời theo quy định. Việc giải quyết đơn khiếu nại, tố cáo, đề nghị, phản ánh của công dân được chú trọng: 5 năm toàn huyện nhận 2.383 đơn, trong đó: khiếu nại 21 đơn, tố cáo 34 đơn, loại khác 2.328 đơn; đơn thuộc thẩm quyền giải quyết 2.290 đơn; UBND huyện nhận 824 đơn, UBND xã, thị trấn nhận 1.559 đơn; xem xét, giải quyết 2.268/2.290 đơn, đạt 99% đơn thuộc thẩm quyền.
Để tiếp tục thực hiện Quyết định số 99-QĐ/TW trong thời gian tới, cần làm tốt các nội dung sau:
Một là, các cấp ủy Đảng, chính quyền, nhất là người đứng đầu phải luôn coi trọng công tác tiếp dân, tiếp nhận, lắng nghe ý kiến của Nhân dân; tạo điều kiện để Mặt trận Tổ quốc, các đoàn thể chính trị - xã hội thực hiện vai trò giám sát của mình để kịp thời phát hiện, xem xét, xử lý các đối tượng có biểu hiện suy thoái đạo đức, lối sống, vi phạm các chuẩn mực đạo đức công vụ, đạo đức nghề nghiệp của người đứng đầu, cán bộ chủ chốt và cán bộ, đảng viên.
Hai là, phát huy vai trò nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là người đứng đầu trong đấu tranh ngăn chăn, đẩy lùi sự suy thoái, "tự diễn biến", "tự chuyển hóa" trong nội bộ; nâng cao tinh thần, ý thức phục vụ Nhân dân; lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của Nhân dân. Cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức trong quá trình thực hiện nhiệm vụ có sự thống nhất giữa nhận thức và hành động, tự phấn đấu vươn lên trong công tác rèn luyện đạo đức, khắc phục hạn chế, khuyết điểm theo tinh thần Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII).
Ba là, phát huy vai trò của Nhân dân trong việc đóng góp dự thảo nghị quyết, chỉ thị, quyết định, quy định, kết luận của Đảng có liên quan trực tiếp đến đời sống xã hội của Nhân dân.
Bốn là, tăng cường công tác kiểm tra, giám sát việc thực hiện của các cơ quan
chức năng nhằm kịp thời phát hiện, khắc phục những sơ hở, chưa hợp lý, chưa sát
hợp với chủ trương, nghị quyết của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước liên
quan đến đấu tranh chống suy thoái, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”.
Năm là, Quan tâm công tác cải cách hành chính, nâng cao chất lượng thực thi công vụ; tổ chức tốt việc tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân. Thực
hiện nghiêm việc kê khai tài sản, thu nhập của cán bộ, công chức, viên chức theo
đúng quy định của pháp luật.
Sáu là, nâng cao chất lượng công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, đảng viên; hằng năm mở các lớp bồi dưỡng lý luận chính trị, cập nhật kiến thức mới phù hợp với từng đối tượng nhằm nâng cao nhận thức, trình độ cho cán bộ, đảng viên; đổi mới nội dung, phương pháp, hình thức dạy và học lý luận chính trị gắn với vận dụng thực tế tại địa phương./.
Phan Duy Hưng - Ban Dân vận Huyện ủy Tam Nông