Ngày 31/01, tại Ủy ban Nhân dân xã Quang Húc, đồng chí Quách Hải Lý – Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân huyện Tam Nông đã có buổi đối thoại trực tiếp với người dân xã Quang Húc về công tác bồi thường giải phóng mặt bằng dự án Khu đô thị sinh thái, du lịch nghỉ dưỡng và sân Golf Tam Nông thuộc địa bàn xã Quang Húc. Cùng dự buổi đối thoại có đồng chí Nguyễn Mạnh Hùng - Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Đỗ Hùng Sơn - Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện; Hội đồng Bồi thường Giải phóng mặt bằng của huyện; lãnh đạo các phòng chuyên môn liên quan; lãnh đạo Đảng ủy, chính quyền và các hộ dân xã Quang Húc chưa nhận bồi thường hỗ trợ (BTHT) và chưa phối hợp GPMB dự án.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/1_31_4.jpg?ver=97kTLx_a-0MMJfPwnBDZfQ%3d%3d)
Toàn cảnh buổi đối thoại
Theo Báo cáo của Văn phòng Đăng ký đất đai và Phát triển quỹ đất huyện, tiến độ thực hiện công tác bồi thường giải phóng mặt bằng dự án Khu đô thị sinh thái, du lịch nghỉ dưỡng và sân Golf Tam Nông trên địa bàn xã Quang Húc tính đến ngày 29/01/2024, đối với dự án Khu đô thị Quang Húc đã kiểm đếm, UBND huyện đã phê duyệt phương án bồi thường thu hồi đất và chi trả xong tiền BTHT cho 294 hộ dân với trên 299.000m2, số tiền đã chi trả gần 24 tỷ đồng, hiện còn 05 hộ dân đã phê duyệt phương án bồi thường nhưng chưa nhận tiền bồi thường hỗ trợ với lý do đơn giá BTHT thấp với diện tích trên 2.700m2. Đối với dự án Sân Gold Tam Nông 2, đã GPMB xong diện tích hơn 590.000m2 đất của 516 hộ gia đình, cá nhân, tổng số tiền đã chi trả hơn 60,6 tỷ đồng. Còn 06 hộ dân chưa phối hợp GPMB với lý do chưa nhất trí đơn giá, diện tích trên 19.000m2.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/1_31_5.jpg?ver=97kTLx_a-0MMJfPwnBDZfQ%3d%3d)
Đồng chí Quách Hải Lý - Phó Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện đối thoại trực tiếp với người dân xã Quang Húc
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/1_31_6.jpg?ver=97kTLx_a-0MMJfPwnBDZfQ%3d%3d)
Người dân Quang Húc phát biểu kiến nghị tại buổi đối thoại
Tại hội nghị đối thoại trực tiếp, đã có một số ý kiến của nhân dân xã Quang Húc tập trung vào giá bồi thường, các vấn đề liên quan đến Luật đất đai, liên quan đến các loại đất. Trên tình thần thẳng thắn, cầu thị và thượng tôn pháp luật, đồng chí Quách Hải Lý – Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện Tam Nông cùng Hội đồng Bồi thường giải phóng mặt bằng của huyện, lãnh đạo Đảng ủy, chính quyền địa phương xã Quang Húc đã giải trình chi tiết, đầy đủ đến người dân địa phương về những quy định của Nhà nước trong việc thu hồi đất và đền bù giải phóng mặt bằng. Đồng thời mong muốn, người dân chia sẻ, cùng chung tay với huyện Tam Nông và tỉnh Phú Thọ chấp thuận đơn giá BTHT và phối hợp GPMB để hoàn thành công tác giải phóng mặt bằng theo đúng tiến độ, sớm trả lại mặt bằng sạch cho nhà đầu tư./.
Đăng Đôn