Cờ hoa khu vực bờ hồ Hưng Hoá
Một mùa xuân nữa lại về. Trên các tuyến đường cờ hoa rực rỡ, mọi cửa hàng đều trang hoàng rực rỡ sắc đỏ, vàng… đặc trưng cho ngày tết. Những khẩu hiệu chào xuân mới được trang hoàng bắt mắt trên các tuyến đường. Khu chợ hoa, cây cảnh càng thêm đông vui, nhộn nhịp bởi cả người bán, người mua và người đi ngắm cảnh, ngắm cây. Bức tranh tổng thể về một vùng quê đang trên bước đường đổi mới rực rỡ hơn với nhiều gam màu nổi bật, càng khiến cho lòng người thêm rạo rực trước thềm năm mới.
Nhộn nhịp mua sắm ngày tết
Tam Nông đã vào xuân. Mùa xuân trên quê hương Tam Nông tràn đầy khí thế mới với những kết quả thành tích đạt được trong năm 2023, kinh tế tiếp tục duy trì tăng trưởng tích cực đạt và vượt kế hoạch 11/11 chỉ tiêu kinh tế - xã hội, trong đó nổi bật có một số chỉ tiêu đạt cao so với cùng kỳ, như: Tổng vốn đầu tư toàn xã hội đạt 121,1% kế hoạch, tăng 42,6% so với năm 2022. Tổng thu ngân sách nhà nước trên địa bàn đạt 104% kế hoạch...vv. Huyện đã hoàn thành 9/9 tiêu chí với 36/36 chỉ tiêu xây dựng huyện nông thôn mới; 11/11 xã nông thôn mới, trong đó, có 02 xã nông thôn mới nâng cao; thị trấn Hưng Hóa đạt chuẩn đô thị văn minh; 17 khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu và hoàn thiện hồ sơ đề nghị Trung ương thẩm định công nhận huyện đạt chuẩn nông thôn mới. Trên địa bàn huyện đã có 12 sản phẩm đạt chuẩn OCOP 3 sao; trong đó, năm 2023 có 05 sản phẩm được công nhận. Công tác chỉnh trang đô thị, nông thôn, vệ sinh môi trường được triển khai tích cực, tạo nên cảnh quan môi trường sáng, xanh, sạch đẹp làm đổi thay diện mạo vùng quê cán đích nông thôn mới. Hoàn thành quy hoạch chung các xã, thị trấn và quy hoạch vùng huyện đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2050. Đây sẽ là cơ sở để định hướng chiến lược nhằm phát huy, sử dụng hợp lý, khai thác có hiệu quả các tiềm năng, lợi thế của huyện để thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội toàn diện và bền vững. Một số dự án trọng điểm về đích trước hạn như: Nhà thi đấu đa năng huyện được khởi công xây dựng năm 2022, đã hoàn thành đưa vào sử dụng tháng 11 năm 2023, với tổng mức đầu tư 36.066 triệu đồng. Công trình nằm trong khuôn viên Trung tâm Thể thao của huyện tại thị trấn Hưng Hóa. Cụm công nghiệp Vạn Xuân được khởi công năm 2022 và hoàn thành, đưa vào hoạt động trong năm 2023, với tổng diện tích 65ha, tổng mức đầu tư 400 tỷ đồng. Thu hút 04 dự án đầu tư với tổng mức đầu tư 1.441,5 tỷ đồng; trong đó, có một số dự án quy mô lớn về sản xuất, như: Dự án xây dựng hạ tầng kỹ thuật cụm công nghiệp Tam Nông; Trung tâm chế biến, giao dịch nông sản thực phẩm an toàn và chuyển giao kỹ thuật, vật tư nông nghiệp; Nhà máy sản xuất vật liệu nhựa cao cấp Thành Phát, đây là các dự án đóng góp tăng trưởng cao trong thời gian tới.
Khai trương công trình Nhà thi đấu huyện Tam Nông
Công tác cải cách thủ tục hành chính có nhiều chuyển biến tích cực: 12/12 xã, thị trấn có bộ phận một cửa khang trang được đầu tư đồng bộ trang thiết bị hiện đại, tỷ lệ giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính trực tuyến của huyện đạt 98,5%, cấp xã đạt 86,4%, đứng tốp đầu của tỉnh. Toàn huyện đã kích hoạt định danh điện tử cho 48.845/45.755 tài khoản, đạt 108,9% kế hoạch; là huyện duy nhất của tỉnh Phú Thọ triển khai mã QR code để tra cứu thủ tục hành chính và phục vụ thanh toán trực tuyến tại Bộ phận một cửa huyện và Bộ phận một cửa các xã, thị trấn. Công tác giáo dục có bước đột phá, Giáo dục mũi nhọn đúng thứ nhất toàn tỉnh, giáo dục đại trà đứng thứ năm toàn tỉnh; 100% trường mầm non, tiểu học, THCS được công nhận trường đạt chuẩn quốc gia. Trong kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh lớp 9 năm học 2022 - 2023 với 09 môn thi, đội tuyển học sinh giỏi của huyện đã dẫn đầu toàn tỉnh với 72/81 thí sinh dự thi đạt giải, chiếm tỷ lệ 88,9%. Đây là lần đầu tiên huyện Tam Nông xếp thứ nhất toàn tỉnh (tăng 5 bậc) so với kỳ thi học sinh giỏi năm học trước.
Công tác khám chữa bệnh và chăm sóc sức khỏe ban đầu cho Nhân dân được nâng cao, năm 2023 đã thành lập 01 Trung tâm đột quỵ, 01 Trung tâm chạy thận nhân tạo tại Trung tâm Y tế huyện và 02 phòng khám đa khoa tại xã Bắc Sơn và xã Dân Quyền; hoàn thành việc sáp nhập Trung tâm Dân số - Kế hoạch hóa gia đình về Trung tâm Y tế huyện.
Tập trung huy động các nguồn lực để xây dựng, sửa chữa, nâng cấp nhà văn hóa khu dân cư, trong 03 năm qua, toàn huyện đã xây dựng mới, sửa chữa lớn 116 nhà văn hóa, đạt 127,47% so với kế hoạch, chiếm 78,37% so với tổng số nhà văn hóa khu dân cư (148 nhà) trên địa bàn huyện; trong đó, xây mới là 32 nhà, sửa chữa lớn là 84 nhà. Bên cạnh đó, có 62 nhà văn hóa đã tổ chức sửa chữa nhỏ. Năm 2024 tiếp tục có 09 khu đăng ký xây mới, 09 nhà văn hóa sửa chữa lớn; 23 nhà văn hóa còn lại sử dụng tốt hoặc nằm trong dự án đấu giá quyền sử dụng đất nên không đăng ký thực hiện. Như vậy, việc xây dựng, sửa chữa, nâng cấp nhà văn hóa khu dân cư trên địa bàn huyện cơ bản đã hoàn thành. Công tác dân vận chính quyền trên địa bàn huyện được đẩy mạnh và thực hiện đồng bộ. Tiếp tục thực hiện phương châm huyện chọn xã, xã chọn khu, khu chọn việc, năm 2023, huyện đã chọn xã Bắc Sơn để tổ chức triển khai 04 nội dung dân vận chính quyền cấp huyện và chỉ đạo triển khai thực hiện 170 nội dung khu dân cư, 17 nội dung cấp xã. Các nội dung tập trung vào sửa chữa, nâng cấp và xây mới nhà văn hóa các khu dân cư; cải tạo, nâng cấp đường giao thông nông thôn; tập huấn, tuyên truyền, phổ biến pháp luật về đất đai và công tác bồi thường giải phóng mặt bằng; xây dựng hệ thống đường điện thắp sáng ở các khu dân cư; tạo cảnh quan, giữ gìn vệ sinh môi trường…
Nghề làm bánh giầy được công nhận là di sản văn hoá phi vật thể quốc gia, huyện Tam Nông là một trong 03 đơn vị của tỉnh Phú Thọ có “Nghề làm bánh chưng, bánh giầy” được công nhận là Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia. Làng Trúc Phê, thị trấn Hưng Hóa là nơi có truyền thống lâu đời về “Nghề làm bánh giầy” của huyện Tam Nông.
Trong những ngày giáp tết nắng xuân rải vàng khắp nơi, không gian như trong lành hơn, chiếc áo mùa xuân cũng thêm rực rỡ sắc màu. Chợ tết là nơi đông vui, nhộn nhịp nhất trong những ngày cuối năm. Đây cũng chính là điểm nhấn làm nên sắc màu xuân trên quê hương Tam Nông. Ngày thường chợ vốn đã đông vui, song tết đến lại tấp nập, nhộn nhịp với sắc màu riêng. Không chỉ đa dạng các mặt hàng thực phẩm tết, như: lá dong, gạo nếp, hoa quả, sản vật cúng tết…; sắc màu rực rỡ của các loài hoa, cây cảnh, các món đồ trang trí tết đã làm nên sức hút của những phiên chợ ngày cuối năm. Các mặt hàng này bắt đầu được bày ra buôn bán nhộn nhịp từ trước thời điểm cúng ông Công, ông Táo (tức 23 tháng chạp), song phải đến cận tết mới tấp nập người mua. Người đến chợ không chỉ mong tìm mua được đồ tết ưng ý, mà nhiều người đến đây còn để ngắm nghía và cảm nhận không khí tết. Dạo quanh chợ tết cũng là cách mà nhiều người chọn để cảm nhận mùa xuân đang về, cảm nhận sự đổi thay từng ngày trên quê hương chuẩn bị được công nhận là huyện nông thôn mới.
Hòa chung với không khí của mùa xuân một điểm nhấn để minh chứng cho sự phát triển của huyện nhà đó là thị trấn Hưng Hóa trung tâm huyện lỵ, được công nhận là đô thị văn minh các tuyến đường, ngõ phố, số nhà được gắn biển tên, trang trí cờ hoa đỏ rực, các điểm bán hoa, cây cảnh lớn, nhỏ mọc lên tại các ngã ba, ngã tư, trục đường chính... Hoa tươi, cây cảnh cũng đa dạng, đủ sắc màu. Phổ biến hơn vẫn là cúc mâm xôi, quất, đào, mai, lan hồ điệp, trạng nguyên...càng làm không khí của mùa xuân rộn ràng, náo nức.
Khác với những mùa xuân trước năm nay Tết Giáp Thìn 2024 là 1 cái tết đặc biệt mừng đảng, mừng xuân, chào đón huyện nông thôn mới với những màn pháo hoa lung linh sắc màu được bắn và toả sáng vào đêm giao thừa lúc 21h30 phút ngày 30 tháng chạp năm Quý Mão, tức ngày 9/02/2024 tại khu vực bờ hồ thị trấn Hưng Hoá.
Càng những ngày cận kề, không khí tết càng lan tỏa sâu rộng đến mọi nhà, tiếng cười nói chộn rộn của kẻ mua, người bán từ các phiên chợ tết, hòa vào tiếng còi xe tấp nập trên những tuyến phố, đường làng ngập tràn sắc màu rực rỡ của cờ hoa… như khoác thêm chiếc áo mới cho miền quê nông thôn mới đang từng ngày trên đà phát triển.
Chùm ảnh hoa xuân Cây cảnh:
Lan Oanh