![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/4_1_2.jpg?ver=7b8HkrTK6trF-uk7OQDqOQ%3d%3d)
Các đại biểu dự hội nghị
Năm 2023, lực lượng Công an từ huyện đến cơ sở đã tích cực, chủ động phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể làm tốt công tác tuyên truyền, vận động Nhân dân tham gia đấu tranh phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội và xây dựng Phong trào “Toàn dân bảo vệ ANTQ”. Nhờ đó, tình hình an ninh chính trị được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm; kịp thời giải quyết các vụ việc liên quan đến ANTT, không để phức tạp kéo dài, hình thành điểm nóng. Công tác củng cố, duy trì hiệu quả của các tổ chức tự quản về ANTT, các cụm liên kết bảo đảm ANTT, xóa sơ hở vùng giáp ranh được tăng cường.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/4_1_1.jpg?ver=7b8HkrTK6trF-uk7OQDqOQ%3d%3d)
Quang cảnh hội nghị
Trên địa bàn huyện hiện có 148 Ban ANTT; có 891 Tổ liên gia tự quản về ANTT. Năm qua, các Ban ANTT, Tổ liên gia tự quản đã tổ chức tuyên truyền được 85 tin bài trên hệ thống loa truyền thanh từ huyện đến cơ sở; treo 45 băng zôn, khẩu hiệu, pa nô, áp phích; cung cấp 214 tin, trong đó có 158 tin có giá trị giúp lực lượng Công an giải quyết các vụ việc liên quan ANCT, TTXH; quản lý tổng số 199 đối tượng, tham gia bắt, vận động 01 đối tượng truy nã ra đầu thú. Trong năm, lực lượng Công an huyện đã phát hiện, lập biên bản và xử lý 2.028 trường hợp, phạt tiền trên 3 tỷ đồng, tạm giữ 565 phương tiện, tước giấy phép lái xe 125 trường hợp. Luôn chú trọng công tác xây dựng, nhân rộng mô hình điển hình tiên tiến trong phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ, triển khai thực hiện mô hình “Camera an ninh” tại 12/12 xã, thị trấn; nhân rộng mô hình “Phòng, chống tội phạm xâm hại trẻ em” tại 3 xã Bắc Sơn, Dân Quyền và thị trấn Hưng Hóa; mô hình “Bóng đèn an ninh” tại 11 xã, thị trấn; mô hình “Dòng họ tự quản” tại xã Hương Nộn. Công tác xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ ở cơ quan, doanh nghiệp, nhà trường được triển khai thực hiện có hiệu quả. Trong năm lực lượng Công an huyện đã tổ chức 05 buổi tuyên truyền Luật giao thông đường bộ với trên 4.000 lượt giáo viên, học sinh tham dự. 12/12 xã, thị trấn, 10/10 cơ quan, 22/22 doanh nghiệp, 20 cơ sở giáo dục đăng ký, đề nghị công nhận đạt tiêu chuẩn “An toàn về ANTT”.
Tại hội nghị, các đại biểu đã thảo luận, tập trung vào việc đánh giá kết quả thực hiện tiêu chí ANTT trong xây dựng NTM nâng cao, đô thị văn minh; công tác bồi thường giải phóng mặt bằng các dự án; công tác phối hợp giữa lực lượng công an huyện và UBND xã trong công tác dân vận chính quyền; công tác tuyên truyền giáo dục giáo viên, học sinh tham gia xây dựng cơ sở giáo dục an toàn lành mạnh thân thiện, phòng chống bạo lực học đường.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/4_1_3.jpg?ver=7b8HkrTK6trF-uk7OQDqOQ%3d%3d)
Đồng chí Quách Hải Lý - PBT HU, CT UBND huyện, Trưởng Ban Chỉ đạo Phong trào “Toàn dân bảo vệ ANTQ” huyện phát biểu kết luận hội nghị
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Chủ tịch UBND huyện Tam Nông Quách Hải Lý đã đánh giá cao những kết quả mà BCĐ phong trào đạt được trong năm 2023, chỉ ra những khó khăn, hạn chế cần khắc phục trong thời gian tới. Để phong trào tiếp tục lan toả, đi vào chiều sâu và đạt được những kết quả tích cực trong năm 2024, đồng chí đề nghị các cấp ủy Đảng, chính quyền, thủ trưởng các cơ quan, doanh nghiệp, nhà trường căn cứ Chỉ thị số 12 ngày 10/01/2024 của Ban Thường vụ Huyện ủy Tam Nông về nhiệm vụ bảo vệ an ninh, bảo đảm trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện năm 2024; ban hành Nghị quyết chỉ đạo, xây dựng Chương trình, Kế hoạch toàn diện và cụ thể, xác định rõ những mục tiêu, yêu cầu, nhiệm vụ công tác trọng tâm để tập trung chỉ đạo thực hiện. Đoàn kết, phối hợp chặt chẽ và nỗ lực phấn đấu khắc phục mọi khó khăn, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ mà Đảng, Nhà nước và Nhân dân giao cho để đưa phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ trên địa bàn huyện ngày càng phát triển mạnh mẽ, tạo sự lan tỏa sâu rộng trong nhân dân.
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/4_1_4.jpg?ver=7b8HkrTK6trF-uk7OQDqOQ%3d%3d)
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/4_1_5.jpg?ver=7b8HkrTK6trF-uk7OQDqOQ%3d%3d)
![](/Portals/0/Huyện Tam Nông/Anh tin bai/Năm 2024/4_1_6.jpg?ver=7b8HkrTK6trF-uk7OQDqOQ%3d%3d)
Các tập thể, cá nhân được tuyên dương, khen thưởng
Nhân dịp này, nhiều tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong Phong trào “Toàn dân bảo vệ ANTQ” được tuyên dương, khen thưởng./.
Bấm vào đây để xem tin truyền hình
Đăng Đôn