Sáng ngày 24/12/2020, Ban Vận động "Quỹ vì người nghèo" huyện Tam Nông do đồng chí Phan Đức Tài – UVBTV HU, CT UBMTTQ huyện làm trưởng đoàn đã đến thăm và trao 120 triệu đồng hỗ trợ xây dựng 04 căn nhà "Đại đoàn kết" cho 04 gia đình hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở tại 03 xã: Dân Quyền, Thọ Văn và thị trấn Hưng Hóa. Cùng đi, có đồng chí Nguyễn Chí Hoa – UVBTV HU, trưởng Ban Dân vận; Lãnh đạo Đảng ủy, Chính quyền địa phương nơi đến trao nhà.
![](/Portals/0/Huy%E1%BB%87n%20Tam%20N%C3%B4ng/Anh%20tin%20bai/N%C4%83m%202020/12.24.20.jpg?ver=2020-12-29-094231-030)
Ban Vận động "Quỹ vì người nghèo" huyện trao tiền hỗ trợ cho gia đình ông Nguyễn Việt Cường. khu 2 xã Thọ Văn
04 gia đình được hỗ trợ xây nhà "Đại đoàn kết", gồm các gia đình: ông Nguyễn Việt Cường sinh năm 1965 (Khu 2, xã Thọ Văn) bà Nguyễn Thị Kết sinh năm 1987 (Khu 4 xã Thọ Văn); bà Phùng Thị Chiêm sinh năm 1950 (Khu 7, thị trấn Hưng Hóa) và gia đình bà Nguyễn Thị Thoa sinh năm 1938 (Khu 12 xã Dân Quyền). Đây là các gia đình thuộc hộ nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về nhà ở, bản thân các chủ hộ tuổi đã cao, mắc bệnh hiểm nghèo, không có khả năng lao động, sống trong căn nhà dột nát, không đảm bảo an toàn cho cuộc sống. Trước hoàn cảnh khó khăn về nhà ở của các hộ gia đình, Ban vận động "Quỹ vì người nghèo" huyện Tam Nông quyết định hỗ trợ mỗi gia đình 30 triệu đồng để các hộ có thêm nguồn lực xây nhà mới, tổng số tiền hỗ trợ là 120 triệu đồng. Số tiền được trích từ Quỹ “Vì người nghèo” của huyện. Trong năm 2020, đến thời điểm này Ban vận động Quỹ “Vì người nghèo” của huyện Tam Nông đã hỗ trợ xây dựng 14 căn nhà “Đại đoàn kết” cho hộ nghèo với tổng số tiền hơn 400 triệu đồng.
Việc hỗ trợ các hộ nghèo xây nhà "Đại đoàn kết" là một trong những hoạt động thiết thực nhằm giúp đỡ hộ nghèo "an cư, lạc nghiệp", góp phần thực hiện tốt công tác an sinh xã hội trên địa bàn huyện Tam Nông./.
Đăng Đôn