Sáng ngày 05/4/2021, Trung tâm Dân số huyện Tam Nông phối hợp với Trung tâm Y tế huyện, Ban chỉ đạo công tác dân số và phát triển xã Quang Húc tổ chức ra quân chiến dịch Dân số mùa xuân năm 2021 tại Trạm Y tế xã Quang Húc.
![](/Portals/0/Huy%E1%BB%87n%20Tam%20N%C3%B4ng/Anh%20tin%20bai/N%C4%83m%202021/4.6.1.jpg?ver=2021-04-06-143032-497)
Trung tâm DSKHH&GĐ truyền thông về dân số và chăm sóc sức khỏe sinh sản cho chị em phụ nữ
Chương trình ra quân được tổ chức trong 02 ngày, từ ngày 05/4 đến ngày 06/4/2021 cho gần 100 phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ (từ 15 – 49 tuổi) của xã Quang Húc. Tham gia Chiến dịch, các chị em phụ nữ sẽ được truyền thông về dân số và chăm sóc sức khoẻ sinh sản, đồng thời được tiếp cận với các gói dịch vụ: Kế hoạch hóa gia đình, Chăm sóc sức khỏe sinh sản thông qua các hoạt động vấn sức khỏe, khám phụ khoa; các dịch vụ siêu âm tổng quát cũng như các xét nghiệm cận lâm sàng cần thiết giúp phát hiện sớm một số bệnh lý thường gặp để được tư vấn và điều trị kịp thời.
Chiến dịch truyền thông lồng ghép cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe sinh sản kế hoạch hóa gia đình là hoạt động quan trọng của công tác Dân số- KHHGĐ, góp phần quan trọng việc phòng tránh thai ngoài ý muốn, giảm tỷ lệ sinh con thứ 3, và hoàn thành các chỉ tiêu về KHHGĐ hàng năm. Theo kế hoạch, sau lễ ra quân, Trung tâm Dân số huyện sẽ triển khai tại 11 xã, thị trấn còn lại trên địa bàn huyện, dự kiến hoàn thành trước ngày15/5/2021./.
Đăng Đôn