Thực hiện sự chỉ đạo của UBND huyện Tam Nông, tại các Văn bản số 125/UBND-VHTT ngày 01/02/2020 về việc tuyên truyền phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới virut Corona gây ra và Văn bản số 133/UBND-VHTT ngày 05/02/2020 về việc tạm dừng các lễ hội, hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục, thể thao, các hoạt động thu hút đông người tham gia để phòng, chống dịch bệnh Corona, UBND xã Hiền Quan đã chỉ đạo Ban tổ chức lễ hội phết năm 2020 tạm dừng tất cả các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục, thể thao; đặc biệt, không tổ chức đánh phết, Ban tổ chức lễ hội chỉ tổ chức dâng hương theo đúng tinh thần chỉ đạo của các cấp, ngành.
![](/Portals/0/Huy%E1%BB%87n%20Tam%20N%C3%B4ng/Anh%20tin%20bai/N%C4%83m%202020/2020.Phet1.jpg?ver=2020-02-06-082105-373)
Khu vực sân đánh phết năm trước, đang được Nhân dân cày cấy
Trước những diễn biến phức tạp của dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới virut Corona gây ra, theo sự chỉ đạo sát sao, nghiêm túc của lãnh đạo UBND huyện, UBND xã Hiền Quan nhận thức rõ về vai trò, trách nhiệm trong công tác quản lỹ nhà nước, lĩnh vực lễ hội, UBND xã đã thường xuyên tuyên truyền để nâng cao nhận thức của cán bộ, đảng viên, Nhân dân trong và ngoài xã, giám sát chặt chẽ hoạt động dâng hương tại di tích, khuyến cáo du khách, Nhân dân hạn chế hoặc phải đeo khẩu trang khi phải đến những nơi đông người.
![](http://tamnong.phutho.gov.vn/Portals/0/Huy%E1%BB%87n%20Tam%20N%C3%B4ng/Anh%20tin%20bai/N%C4%83m%202020/2020.Phet.jpg?ver=2020-02-06-081933-757)
Đại diện ban QL di tích tổ chức dâng hương
Qua ngày 12 tháng giêng năm canh tý (tức ngày 05/02/2020), hoạt động tại lễ hội phết Hiền Quan diễn ra theo đúng tinh thần chỉ đạo về phòng chống dịch bệnh Corona, với kết quả của ngày đầu lễ hội, UBND xã Hiền Quan sẽ tiếp tục tuyên truyền để Nhân dân, du khách, Ban tổ chức lễ hội phết tổ chức lễ hội Phết Hiền quan năm 2020 theo đúng kế hoạch đề ra./.
Lưu Hiệu - PVHTT