![](/Portals/0/Huy%E1%BB%87n%20Tam%20N%C3%B4ng/dung%202019/thang%2012/28-12D3.jpg?ver=2019-12-29-095002-523)
Đồng chí Phan Đức Tài – UVBTV HU, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Tam Nông trao Bằng công nhận khu 2, xã Thượng Nông đạt chuẩn NTM kiểu mẫu
Khu 2, xã Thượng Nông có diện tích tự nhiên 2km2, 202 hộ với 824 nhân khẩu. Sau 2 năm triển khai xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, đến nay, khu 2 đã hoàn thành 13/13 tiêu chí, đạt 100%. Thu nhập bình quân đầu người đạt gần 50 triệu đồng/người/năm; tỷ lệ hộ nghèo còn 2 hộ thuộc diện bảo trợ xã hội chiếm 0,99%; tỷ lệ người dân tham gia BHYT đạt 99%; gần 4km đường giao thông nông thôn được cứng hóa, đạt trên 81%; 100% chất thải rắn, rác thải sinh hoạt được thu gom, xử lý theo quy định; tỷ lệ lao động có việc làm thường xuyên đạt 100%, cơ cấu lao động chuyển dịch tích cực; các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể thao diễn ra sôi nổi; bộ mặt nông thôn đã có nhiều khởi sắc, tình hình ANCT,TTATXH luôn ổn định, Hệ thống chính trị ở khu dân cư được kiện toàn đi vào hoạt động có nề nếp, đời sống vật chất, tinh thần của người dân không ngừng được cải thiện, nâng cao.
Với những kết quả đạt được, khu 2, xã Thượng Nông được UBND huyện Tam Nông công nhận đạt chuẩn khu dân cư NTM kiểu mẫu theo Quyết định số: 5673/QĐ – UBND ngày 25/11/2019.
![](/Portals/0/Huy%E1%BB%87n%20Tam%20N%C3%B4ng/dung%202019/thang%2012/28-12D1.jpg?ver=2019-12-29-095002-257)
Đồng chí Phan Đức Tài – UVBTV HU, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện phát biểu tại buổi Lễ
Phát biểu tại buổi Lễ, Đồng chí Phan Đức Tài – UVBTV HU, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện đánh giá cao những kết quả đã đạt được như: Khu đã huy động nguồn lực xã hội hóa được 1,5 tỷ đồng, các hộ dân đã tham gia 650 ngày công lao động, hiến hàng nghìn mét vuông đất, giải tỏa cây cối và các vật kiến trúc trên đất phục vụ giải phóng mặt bằng thi công các Công trình. …. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND huyện đề nghị: Khu 2 tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động để người dân chủ động, tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới kiểu mẫu; khai thác và phát huy hiệu quả các tiềm năng, lợi thế sẵn có để phát triển kinh tế, xã hội; quan tâm bảo vệ môi trường tạo cảnh quan sáng, xanh, sạch, đẹp; huy động tốt các nguồn lực để xây dựng, nâng cao chất lượng các tiêu chí đã đạt được.
![](/Portals/0/Huy%E1%BB%87n%20Tam%20N%C3%B4ng/dung%202019/thang%2012/28-12D2.jpg?ver=2019-12-29-095002-430)
Đồng chí Phan Đức Tài – UVBTV HU, Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện trao Giấy khen cho các tập thể và cá nhân của khu 2
Nhân dịp này, các tập thể và cá nhân trong khu được UBND huyện, UBND xã tặng Giấy khen vì có thành tích xuất sắc trong việc xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu.
Tuấn Dũng – Hải Đăng