![](/Portals/0/Templates/Nam 2024/thang 3/z5282113260976_3cf43c420fb4501d8b5fed25984fa97d.jpg?ver=Gbc_nEyEUNX0ToBsF1xWaw%3d%3d)
Rước kiệu từ trụ sở UBND xã ra Đền Phương Thịnh và Đền Rừng Nghè xã Lam Sơn
Lễ hội làng Phương Thịnh gắn liền với Đền Phương Thịnh, công trình đã được UBND tỉnh Phú Thọ xếp hạng di tích lịch sử văn hóa năm 1994. Đây là lễ hội nhằm tưởng nhớ 4 vị Thượng đẳng Thần đó là: Quảng Công Đại vương, Văn Công Đại vương, Minh Công Đại vương, Kính Công Đại vương và Thánh Mẫu (Mị Nương Ngọc Hoa). Tổ chức lễ hội nhằm thể hiện sự biết ơn, tri ân, tôn kính thiêng liêng của Nhân dân trong làng với các vị Thần có công đánh giặc giữ nước, bảo hộ muôn dân. Đồng thời, cầu cho mưa thuận gió hòa, mùa màng bội thu, bình an may mắn.
Lễ hội được tổ chức tại các di tích khu vực làng Phương Thịnh xã Lam Sơn. Trong đó, phần lễ được tổ chức tại Đền Phương Thịnh và Đền Rừng Nghè xã Lam Sơn, huyện Tam Nông. Phần hội có các hoạt động giao lưu VHVN, tổ chức thi đấu các môn thể thao như: bóng chuyền, kéo co và các trò chơi dân gian truyền thống.
Đặng Dũng